ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อสมาชิก รหัสผ่าน: จดจำข้อมูลการเข้าระบบ

อันฒะ มี ก้อน ใส ๆ และเจ็บหลังร่วม เป้นไส้เลื่อน หรือเป่าคับ ผมผอมน้ำหนักน้อยแค่ 50
(1 จำนวนผู้เยี่ยมชม) (1) บุคคลทั่วไป
  • หน้าที่:
  • 1

กระทู้: อันฒะ มี ก้อน ใส ๆ และเจ็บหลังร่วม เป้นไส้เลื่อน หรือเป่าคับ ผมผอมน้ำหนักน้อยแค่ 50

อันฒะ มี ก้อน ใส ๆ และเจ็บหลังร่วม เป้นไส้เลื่อน หรือเป่าคับ ผมผอมน้ำหนักน้อยแค่ 50 11 ปี, 1 เดือน ที่ผ่านมา #27

• สันติ
  • Fresh Boarder
  • จำนวนโพสต์: 2
  • พลังน้ำใจ: 0
ผมต้องขอรบกวน ถามหมอเป้นเรื่อง ๆ
ผมผอมน้ำหนักตัว 50 กิโล สูง 170 ซม. เวลายืนตรงหน้ากระจก รู้สึกเหมือน มีไข่ 3 ใบ จับดูหมือนมีน้ำใส ๆ แต่ไม่ใช่
ผมกังวล เรื่องไส้เลื่อน มากครับ มันจะเป็นมั๊ย ถ้าเป็นอาการอย่างไร ครับ เจ็บ ปวด มากมั้ย
หลังร่วมผมรู้สึกเจ็บและปวดกระดูก มาก จนไม่อยากร่วม เลย
บางครั้ง ต้องใช้แฟนทำให้ ก้น่าสงสารเค้ามากครับ ผมก็ปวดจี๊ด ๆ ไม่มีความสุขเลย
หมอช่วยแนะนำท่าที่ไม่เสี่ยง ให้ผม หน่ิอย นะครับ
ผมขอโทรถามเป็นการส่วนตัวได้มั๊ยครับ
สันติ

ตอบกลับ: อันฒะ มี ก้อน ใส ๆ และเจ็บหลังร่วม เป้นไส้เลื่อน หรือเป่าคับ ผมผอมน้ำหนักน้อยแค่ 50 11 ปี, 1 เดือน ที่ผ่านมา #28

• baanmortumyae
  • Administrator
  • จำนวนโพสต์: 45
  • พลังน้ำใจ: 3
สวัสดีค่ะ
ใส้เลือนจะไม่เป็นน้ำใส ๆค่ะ เป้นลำไส้ใหญ่ส่วนล่างที่หย่อนลงมาในโพรงอัฒฑะค่ะ
ไม่มีอาการปวด เจ็บ แต่ใหญ่ตุงออกมาค่ะ
รักษาโดย การยัดกลับขึ้นไปแล้วเย็บปิด ผ่าตัดเล็กคะ
แต่อาการเจ้บที่กระดูกหัวเหน่า หลังร่วม เพราะผอมคะ อาจใช้หมอนรองก้นของฝ่ายหญิงก็ช่วยได้ค่ะ
หรือใช้ท่า หันหลังก็ลดความเจ็บได้นะคะ
โทรปรึกษาได้ค่ะ ยินดีค่ะ 0860423739

ตอบกลับ: อันฒะ มี ก้อน ใส ๆ และเจ็บหลังร่วม เป้นไส้เลื่อน หรือเป่าคับ ผมผอมน้ำหนักน้อยแค่ 50 10 ปี, 11 เดือน ที่ผ่านมา #29

• baanmortumyae
  • Administrator
  • จำนวนโพสต์: 45
  • พลังน้ำใจ: 3
อาการ ของโรค ต่อมลูกหมากโต ที่สำคัญมีอยู่ 7 อย่าง คือ

1.ถ่ายปัสสาวะไม่สุด คือ ถ่ายปัสสาวะเสร็จแล้ว แต่รู้สึกว่ายังไม่หมด อยากถ่ายปัสสาวะอีก
2.ถ่ายปัสสาวะบ่อย ไม่ถึง 2 ชม.ก็ปวดปัสสาวะต้องไปถ่ายอีกแล้ว
3.เวลาปวดอยากถ่าย รอไม่ได้ ต้องรีบเข้าห้องน้ำ หรือเห็นประตูก็ไหลแล้ว
4.ปัสสาวะไหลไม่แรง เอื่อยเฉี่อย
5.ปัสสาวะไหล ๆ หยุด ๆ เบ่งก็ไม่ออก
6.ต้องเบ่งและทิ้วจังหวะ รอคอยระยะหนึ่ง กว่าปัสสาวะจะไหลออกมาได้

หน้าที่ของต่อมลูกหมาก
ต่อมลูกหมากเป็นอวัยวะหนึ่งในระบบสืบพันธุ์มีรูปร่างเหมือนรูปพลับ อยู่ในช่องเชิงกรานด้านหน้า
ของสำไส้ใหญ่ส่วนปลาย หุ้มรอบท่อปัสสาวะส่วนต้น และยาวต่อไปถึงคอกระเพาะปัสสาวะ ด้านหลัง
ของต่อมลูกหมากมีถุงเล็ก ๆ อยู่ข้างละถุง คือถุงอสุจิ
ขออธิบายกลไกลการทำงานของต่อมลูกหมากกับท่ออสุจินี้นิดนึงค่ะ
หลายคนสับสนระหว่างต่อมลูกหมากกับอัฒฑะ คือเจ้า 2ลูกที่คลำได้อยู่ในถุง ทำหน้าที่สร้างฮอร์
โมนเพสชาย และตัวอสุจิ ส่วนต่อมลูกหมากอยู่ในช่องเชิงกราน ไม่สามารถคลำได้จากภายนอก
ต่อมลูกหมากประกอบด้วยเซลล์กล้ามเนื้อเรียบและทำหน้าที่สร้างของเหลว ซึ่งประกอบด้วยสาร
อาหารสำหรับหล่อเลี้ยงตัวอสุจิที่สร้างมาจากอัฒฑะ เมื่อมีการหลัง อสุจิ ของเหลวนี้รวมถึงตัวอสุจุจะ
หลั่งออกมาโดยการบีบรัดของหล้ามเนื้อเรียบ ภายในต่อมลูกหมากเอง ผสมกับน้ำจากถุงอสุจิ ฉีด
ออกมาทางท่อปัสสาวะ

งงนิดนึงว่าทำไมเมื่อมีการการข้างต้น ทั้ง 7 อาการแล้วถึงเกี่ยวข้องการการปัสสาวะ???
ยากนิดนึงนะคะ ค่อย ๆ ทำความเข้าใจค่ะ
ผู้ป่วยเข้าใจผิดเกี่ยวกับการถ่ายปัสสาวะเป็นเรื่องของไต ไปหาหมอได ความจริงมีอยู่ว่า
ไต มีหน้าที่ สร้างหรือกลั่นปัสสาวะไปเก็บไว้ที่กระเพาะปัสสาวะ
แต่การถ่ายปัสสาวะเป็นเรื่องของกระเพาะปัสสาวะ
กระเพาะปัสสาวะเป็นถุงที่ยืดพองออกได้เมื่อมีน้ำจากไตไหลมาเก็บไว้ (เท็งค์น้า)
เวลาถ่ายปัสสาวะ หระเพาะจะบีบรัดตัวให้ปัสสาวะไหบออกมา ทางท่อปัสสาวะ ถ้าท่อปัสสาวะ
มีอะไรมาขวางทาง คือ ต่อมลูกหมากโต มาเบียดท่อปัสสาวะให้แคบลง ทำให้ปัสสาวะได้
ไม่แรงเปรียบเมือนท่อประปาตีบ เป็นสนิมหรือตัน ได้แก่ ท่อปัสสาวะตีบ นิ่วในท่อปัสสาสะ หรือมะเร็ง
ต่อมลูกหมาก พอเข้าใจได้มั้ยคะ จะได้หายกังวลใจ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
  • หน้าที่:
  • 1
ใช้เวลาในการร่างหน้านี้: 0.13 วินาที